Inteligentny dom może być tani i prosty w obsłudze. Jakie urządzenia smart home warto mieć?

Żeby mieć inteligentny dom, nie trzeba dziś montować drogich systemów i wymieniać domowej instalacji. Podpowiadamy, jak niewielkim wysiłkiem i za niewielkie pieniądze rozpocząć przygodę z urządzeniami smart home.
 • Inteligentny dom urządzenia smart home

  Urządzenia smart home znacząco zwiększają komfort życia, a do tego z roku na rok są coraz bardziej przystępne cenowo.

  Netatmo

Inteligentny dom wciąż kojarzy się wielu osobom z drogimi gadżetami i skomplikowanymi systemami. Rzeczywistość jest jednak zupełnie inna – zwiększające komfort życia urządzenia smart home z roku na rok stają się coraz tańsze i coraz łatwiejsze w montażu. Sprawia to, że z wygody, jaką daje automatyka domowa, może dziś skorzystać praktycznie każdy – wystarczy kilka dyskretnych urządzeń i smartfon z aplikacją sterującą.

Inteligentny dom na wyciągnięcie ręki

Ułatwiające życie urządzenia smart home z każdym rokiem zyskują w Polsce na popularności. Mimo to wiele osób wciąż podchodzi do nich sceptycznie, niepokojąc się kwestiami takimi jak bezpieczeństwo, prywatność czy koszty związane z zakupem, montażem i użytkowaniem inteligentnego sprzętu. Część z tych obaw jest uzasadniona, jednak inne opierają się na obiegowych mitach i nieaktualnej wiedzy.

Jednym z częściej spotykanych mitów jest przekonanie, że inteligentny dom to taki, w którym zainstalowano drogi, kompleksowy system zintegrowanego zarządzania budynkiem. Trudno się dziwić, że taka wizja budzi niechęć do urządzeń smart home. Żeby móc korzystać z systemu, jeszcze kilka lat temu właściciel domu czy mieszkania często musiał wymieniać instalację elektryczną oraz montować na ścianach panele sterujące. Nie trzeba dodawać, że był to proces uciążliwy i kosztowny.

Sprawdź: Instalacja grzewcza do domu. Czym się kierować przy jej wyborze?

Na automatykę domową można jednak spojrzeć zupełnie inaczej – modułowo. Żeby mieć inteligentny dom, użytkownik wcale nie potrzebuje kompleksowego systemu – zamiast tego może zdecydować się na jedno lub kilka inteligentnych urządzeń, a dopiero później w razie potrzeby dodawać kolejne. Sprzęt ten można dziś na ogół z łatwością podłączyć do istniejącej instalacji, a w kwestii sterowania standardem stało się obsługiwanie urządzeń za pomocą wygodnej aplikacji w smartfonie. Urządzenia smart home są dziś również przystępne cenowo – najprostszy inteligentny czujnik jakości powietrza czy automatyczny termostat to wydatek rzędu kilkuset złotych.

Inne cechy współczesnych urządzeń smart home, o których warto wiedzieć, to:

 • brak opłaty abonamentowej – producenci coraz częściej rezygnują z comiesięcznej opłaty za użytkowanie urządzenia, dzięki czemu klient płaci za nie tylko raz;
 • dodawanie nowych funkcjonalności – część firm za darmo wzbogaca już zakupione przez klienta urządzenia o nowe funkcje, np. sterowanie głosem czy nowe zabezpieczenia przed atakiem hakerskim;
 • zdalne usuwanie usterek i automatyczne aktualizacje – jeśli pojawią się błędy oprogramowania, można je naprawić bez wizyty fachowca w domu, a urządzenia aktualizują się same;
 • bezpieczne przechowywanie danych – informacje zbierane przez urządzenia inteligentne (np. nagrania z kamer), kiedyś wysyłane do chmury, dziś często przechowywane są na karcie pamięci w samym urządzeniu, dzięki czemu nie mogą np. zostać wykradzione.

Oczywiście nie wszystkie urządzenia smart home na rynku mają opisane wyżej cechy. Spotyka się je jednak coraz częściej, zaś szeroki wachlarz dostępnych opcji sprawia, że każdy klient może wybrać rozwiązania, które najbardziej mu odpowiadają.

Urządzenia smart home w Polsce – jakie możliwości oferują?

Inteligentna kuchnia Netatmo

Inteligentna kuchnia: smartfon pozwala sterować urządzeniami podłączonymi do inteligentnych gniazdek. Fot. Netatmo

Urządzenia smart home dostępne na polskim rynku są bardzo zróżnicowane. Osoba, która chce zacząć swoją przygodę z inteligentnym domem czy mieszkaniem, ma do dyspozycji wiele możliwości zwiększenia swojego komfortu życia, w tym m.in.:

 • sterowanie oświetleniem,
 • sterowanie ogrzewaniem,
 • inteligentne systemy alarmowe,
 • czujniki dymu i szkodliwych gazów (np. czadu, dwutlenku węgla),
 • czujniki jakości powietrza,
 • gniazdka badające zużycie energii elektrycznej,
 • automatyczne włączanie urządzeń elektrycznych (np. czajnika, radia),
 • inteligentne głośniki lub systemy kina domowego,
 • zdalne otwieranie i zamykanie rolet lub żaluzji,
 • automatyczne otwieranie i zamykanie okien (np. w razie deszczu),
 • sprawdzanie pogody w pobliżu domu.

Inteligentne urządzenia pełniące te funkcje mogą działać osobno lub w połączeniu ze sobą (w tym drugim przypadku muszą zazwyczaj pochodzić od tego samego producenta). Przykładowo umieszczony na zewnątrz czujnik pogody może wykryć, że zaczął padać deszcz i wysłać sygnał do urządzenia, które zamknie okno dachowe na poddaszu. Można też np. tak połączyć czujnik temperatury z urządzeniem sterującym roletami, żeby w czasie upałów zbytni wzrost temperatury w domu skutkował automatycznym zasłonięciem okien.

Dużą zaletą urządzeń smart home jest to, że nabywca może dostosowywać je do swoich indywidualnych preferencji. Użytkownik decyduje np. o tym, jaką temperaturę termostat powinien utrzymywać w konkretnych pomieszczeniach albo o której godzinie powinien włączyć się wpięty do inteligentnego gniazdka ekspres do kawy. Ustawienia te można oczywiście w dowolnym momencie zmienić.

– Chcemy, żeby naszych produktów mógł używać każdy – wyjaśnia Florian Deleuil z produkującej urządzenia inteligentne firmy Netatmo. – Większość użytkowników będzie w pełni zadowolona ze standardowych ustawień. Wystarczy podać w aplikacji kilka podstawowych informacji: o której godzinie wstajesz, o której godzinie kładziesz się spać. Pozwalają one skonfigurować urządzenia i dostosować ustawienia temperatury czy oświetlenia do trybu życia użytkownika. Z kolei dla ekspertów przygotowaliśmy narzędzia, które pozwalają przeprogramować nasze urządzenia – tworzyć w systemie nowe ustawienia, na przykład „jeśli wykryjesz dym, zmień kolor świateł w mieszkaniu na czerwony". Użytkownik z odpowiednią wiedzą ma praktycznie nieograniczoną swobodę konfiguracyjną.

Poniżej przedstawiamy krótkie omówienie możliwości, jakie dają poszczególne typy inteligentnych urządzeń. Warto pamiętać, żeby przed zakupem jakiegokolwiek urządzenia smart home koniecznie sprawdzić, które z opisanych funkcji faktycznie ma dany model.

Sterowanie oświetleniem

Inteligentny włącznik światła Netatmo

Inteligentny włącznik światła z trybem dziennym i nocnym. Fot. Netatmo

W zakresie sterowania oświetleniem urządzenia smart home pozwalają przede wszystkim zapalać i gasić światła z poziomu smartfona lub za pomocą głosu. Aplikacja może to również robić automatycznie o wskazanej porze. Użytkownik może decydować o natężeniu i kolorze światła, a także tworzyć tzw. sceny świetlne, czyli specjalne ustawienia oświetlenia na konkretną okazję. Przykładowo klikając w aplikacji w przycisk „wieczór", użytkownik może wyłączyć lampy sufitowe w salonie, jednocześnie zapalając małe kinkiety na ścianach.

Wiele urządzeń sterujących oświetleniem można też połączyć z czujnikami ruchu. Sprawia to, że gdy domownik przejdzie z jednego pomieszczenia do drugiego, światło automatycznie zapali się tam, gdzie dana osoba akurat przebywa, a w innych pomieszczeniach zgaśnie. Może to np. ułatwić zaspanemu dziecku dotarcie nocą do łazienki.

Część firm oferuje też klientom inteligentne włączniki, pod które można podpinać w aplikacji dowolnie wybraną liczbę źródeł światła lub innych urządzeń elektrycznych. Roztargniony użytkownik, który często zostawia zapalone światło w łazience, może zamontować taki włącznik obok drzwi do mieszkania i przed wyjściem z domu gasić wszystkie lampy jednym wciśnięciem przycisku. Z kolei włącznik umieszczony w sypialni można skonfigurować tak, żeby rano zapalał światło, a jednocześnie włączał muzykę z głośników i ekspres do kawy.

Sterowanie ogrzewaniem

Inteligentny termostat Netatmo

Od lewej: inteligentna głowica termostatyczna na grzejnik, inteligentny termostat i inteligentny głośnik z asystentem głosowym. Fot. Przemysław Zańko/Netatmo

Inteligentne urządzenia sterujące ogrzewaniem składają się zwykle z dwóch elementów: czujnika oraz regulatora. Podczas gdy ten pierwszy mierzy temperaturę (wewnątrz budynku, na zewnątrz lub w obu miejscach), ten drugi w oparciu o odczyty czujnika steruje systemem grzewczym lub klimatyzacją. Inteligentny termostat umożliwia użytkownikowi ustawienie preferowanej temperatury, którą automat następnie samodzielnie utrzymuje.

Inne możliwości, jakie daje taki sprzęt, to:

 • włączanie i wyłączanie ogrzewania o określonych godzinach – np. dom zaczyna się ogrzewać na godzinę przed powrotem właściciela z pracy;
 • utrzymywanie różnej temperatury w różnych pomieszczeniach – dzięki temu np. łazienka może być cieplejsza niż sypialnia;
 • reagowanie na nagłe zmiany temperatury – urządzenie wykrywa np. otwarcie okna i wyłącza grzejniki na czas wietrzenia, żeby nie marnować energii cieplnej;
 • informowanie o zużyciu ciepła – pozwala to podjąć kroki służące oszczędzaniu;
 • powiadamianie o usterkach lub niskim poziomie baterii – użytkownik dostaje wiadomość na smartfona i może od razu zareagować, np. kupując nowe baterie.

Poprawnie skonfigurowany system sterowania ogrzewaniem pozwala użytkownikowi praktycznie zapomnieć o ręcznym regulowaniu temperatury w domu – automat zadba o to, żeby pozostawała ona na wskazanym poziomie. Właściciel smartfona z aplikacją zachowuje jednak pełną kontrolę i może w dowolnej chwili zmodyfikować ustawienia. W razie potrzeby inteligentne termostaty, tak jak tradycyjne, można też regulować ręcznie, używając przycisków na urządzeniu.

Inteligentne systemy alarmowe

Inteligentna kamera Netatmo

Inteligentna kamera rozpoznająca twarze, połączona z czujnikiem otwarcia drzwi i alarmem. Fot. Netatmo

Inteligentny system alarmowy pozwala zabezpieczyć się przed włamaniem i kradzieżą na wiele sposobów. Do najpopularniejszych rozwiązań należą czujniki wykrywające ruch lub ciepło emitowane przez ludzkie ciało. Istnieją też czujniki rozpoznające, że doszło do otwarcia okna albo drzwi. Użytkownik może zdecydować, czy w takiej sytuacji chce tylko dostać powiadomienie na telefon komórkowy, czy jednocześnie w domu powinien się uruchomić głośny alarm.

Czujniki często są dziś łączone z inteligentnymi kamerami. Te zamontowane na zewnątrz budynku potrafią dziś zwykle rozpoznać, czy poruszający się obiekt to człowiek, zwierzę, pojazd czy może tylko np. kołyszące się gałęzie drzew. Sprawia to, że system powiadamia użytkownika tylko o sytuacjach istotnych. Kamery filmują intruza i wysyłają nagranie właścicielowi, dzięki czemu może on zareagować na włamanie nawet wtedy, gdy nie ma go w domu.

– Nasze kamery rozpoznające twarze można ustawić tak, że jeśli rozpoznają domownika, to nie będą go nagrywać. Dzięki temu w pamięci urządzenia nie ma nagrań naruszających naszą prywatność, a więc nie ma też ryzyka, że takie materiały wyciekną do sieci – wyjaśnia Deleuil z Netatmo. – Dodatkowo wszystkie nagrania i inne dane są przechowywane lokalnie na karcie SD, a nie w chmurze, co znacząco utrudnia życie hakerom.

Jeszcze więcej możliwości dają inteligentne kamery rozpoznające twarze. Jeśli osoba otwierająca drzwi zostanie rozpoznana jako domownik, system alarmowy sam się wyłączy bez konieczności wprowadzania kodu PIN. Jeśli jednak twarz nie zostanie rozpoznana, uruchomi się głośny alarm, a właściciel nieruchomości zostanie powiadomiony. Oczywiście jeśli któryś z domowników np. zmieni fryzurę czy zapuści brodę, wystarczy dodać do systemu aktualne zdjęcie, żeby urządzenie znów zaczęło go rozpoznawać. Dzięki temu system jest praktycznie bezobsługowy.

Zobacz: Jak zabezpieczyć dom przed włamaniem? Omawiamy systemy alarmowe

Dodatkową zaletą inteligentnych kamer jest duża pojemność pamięci. Wynika ona z tego, że urządzenia te nie nagrywają obrazu i dźwięku bez przerwy, a jedynie wtedy, gdy zauważą coś interesującego, np. nieznajomą osobę.

– Gdy karta pamięci się zapełni, nowe nagrania nadpisywane są na starych – nie trzeba kasować danych ręcznie, proces jest automatyczny – mówi Deleuil. – Użytkownik może oczywiście pobrać interesujące go nagrania na telefon czy komputer, a także wymienić kartę na bardziej pojemną. Standardowa karta jest w stanie pomieścić nagrania obejmujące okres od minimum tygodnia do nawet jednego miesiąca.

Inne ciekawe możliwości, jakie dają inteligentne systemy alarmowe, to:

 • inteligentne zamki – można je otwierać zdalnie za pomocą aplikacji i specjalnego kodu, dzięki czemu użytkownik będący w pracy może np. wpuścić do domu kuriera z paczką;
 • symulowanie obecności domowników – można ustawić system tak, żeby w razie podejrzanej aktywności nie uruchamiał alarmu, tylko np. zapalił światła i włączył nagranie ze szczekającym psem czy głośną rozmową;
 • powiadamianie sąsiada – jeśli użytkownik wyjeżdża na dłużej, może ustawić system tak, żeby w razie kłopotów powiadomienie otrzymała osoba zaufana, np. sąsiad;
 • wzywanie policji – niektóre systemy w razie wykrycia włamania mogą automatycznie powiadomić policję albo firmę ochroniarską.

Warto dodać, że inteligentne systemy alarmowe to jeden z najpopularniejszych produktów na rynku smart home. Nie tylko dają one więcej możliwości od tradycyjnych alarmów, ale też są bardzo wygodne w obsłudze, eliminując m.in. ryzyko zapomnienia kodu. W Polsce urządzenia te dopiero przebijają się do szerszej świadomości, jednak w wielu krajach europejskich, m.in. we Francji, są już całkiem popularne.

– Wielu naszych klientów kupuje inteligentne kamery dla swoich rodziców czy dziadków – opowiada ekspert Netatmo. – To głównie ludzie młodzi, którzy wyjechali za pracą do innego miasta, a teraz chcieliby mieć pewność, że ich bliscy są bezpieczni. Dzięki inteligentnej kamerze ustawionej w przedpokoju możemy mieć oko na dom rodziców lub dziadków: system można ustawić tak, żeby nie nagrywał osób rozpoznanych jako domownicy, ale za to dał nam znać, gdy w drzwiach babci pojawi się ktoś nieznajomy. Dzięki temu możemy spać spokojnie, wiedząc, że w razie czego dostaniemy powiadomienie na smartfona.

Czujniki dymu i szkodliwych gazów oraz stacje monitorujące jakość powietrza

Stacja monitorująca jakość powietrza Netatmo

Po lewej: inteligentna stacja monitorująca jakość powietrza. Po prawej: smartfon z aplikacją sterującą. Fot. Netatmo

Inteligentny dom powinien chronić mieszkańców nie tylko przed włamywaczami, ale też przed zjawiskami takimi jak pożar czy ulatniający się tlenek węgla. Inteligentne czujniki wykrywające te zagrożenia działają na podobnej zasadzie jak tradycyjne czujniki, jednak oferują rozmaite opcje dodatkowe.

W przypadku urządzeń ostrzegających przed niebezpieczeństwem sporym problemem jest wymiana baterii. Jeśli użytkownik o tym zapomni, będzie żył w fałszywym poczuciu bezpieczeństwa, nie mając pojęcia, że w razie pożaru czy ulatniania się czadu czujnik nie zareaguje. Inteligentne czujniki zapobiegają takim sytuacjom dzięki systemowi powiadomień, które użytkownik dostaje na smartfona kilkakrotnie i z odpowiednim wyprzedzeniem. Warto dodać, że niektóre modele czujników wyposażone są w baterie, których żywotność sięga nawet 10 lat.

Ciekawym rozwiązaniem są też urządzenia mierzące jakość powietrza w danym pomieszczeniu. Potrafią one mierzyć m.in. temperaturę, wilgotność i stężenie dwutlenku węgla (jego nadmiar może utrudniać koncentrację i zaburzać sen). Część modeli mierzy też poziom hałasu. Takie stacje monitorujące mogą się przydać szczególnie rodzicom małych dzieci – nie tylko sprawdzą jakość powietrza w sypialni malucha, ale też podpowiedzą, jakie działania podjąć, żeby ją poprawić. Mogą również automatycznie uruchamiać np. nawilżacz albo oczyszczacz powietrza.

Inteligentne gniazdka

Inteligentne gniazdko Netatmo

Od lewej: inteligentne gniazdo Control łączące się z internetem, smartfon z aplikacją, inteligentne gniazdka mierzące zużycie energii i sterujące podłączonymi urządzeniami. Fot. Przemysław Zańko/Netatmo

Jednym z bardziej wszechstronnych wynalazków z dziedziny smart home są inteligentne gniazdka elektryczne. Te podłączane do zwykłej instalacji gadżety pozwalają zdalnie obsługiwać sprzęt AGD, RTV i inne urządzenia elektryczne. Dzięki temu użytkownik może z poziomu aplikacji np. włączyć ekspres do kawy lub zmywarkę czy opuścić automatyczne rolety. Coraz częściej firmy oferują też możliwość obsługiwania takich urządzeń za pomocą asystentów głosowych takich jak Alexa, Bixby, Cortana, Google Assistant czy Siri.

Dodatkową funkcjonalnością inteligentnych gniazdek jest mierzenie poziomu zużycia energii elektrycznej. Pozwala to szybko wykryć urządzenia pożerające najwięcej prądu i podjąć kroki zaradcze. Można też obserwować zużycie prądu w większej skali czasowej i np. porównać ze sobą kilka ostatnich miesięcy.

Inteligentne gniazdka często można połączyć ze wspomnianymi już inteligentnymi włącznikami. Dzięki temu wciśnięcie wieczorem przełącznika na ścianie nie tylko zgasi światła, ale też np. wyłączy telewizor.

Inteligentne głośniki i systemy kina domowego

Asystent głosowy

Na stole: inteligentny głośnik z asystentem głosowym. Za głośnikiem: smartfon z aplikacją. Na półce po lewej: inteligentna kamera. Na ścianie nad kamerą: syrena alarmowa. Na ścianie obok okna: inteligentny czujnik dymu. Fot. Przemysław Zańko/Netatmo

Inteligentne głośniki to dziś zdecydowanie najpopularniejszy produkt z dziedziny smart home. Te bezprzewodowe urządzenia nie tylko umożliwiają słuchanie muzyki, ale też dają np. opcję podkręcenia basów czy zmiany brzmienia dźwięku. Wiele modeli pozwala streamować muzykę czy podcasty wprost z głośnika, bez pośrednictwa komputera – urządzenie samodzielnie łączy się z internetem.

Inteligentnymi głośnikami są też popularni asystenci głosowi. Alexa czy Cortana na prośbę użytkownika wyszukają informacje w sieci, obsłużą popularne aplikacje (np. Spotify), uruchomią urządzenia podłączone do gniazdek typu smart, zmienią program w telewizorze, przypomną o spotkaniu, sprawdzą pogodę, a nawet opowiedzą dowcip. Urządzenia te z roku na rok potrafią coraz więcej.

– Asystenci głosowi już zaczynają się uczyć, jak rozpoznawać użytkowników po głosie. To pierwszy krok w kierunku stworzenia urządzeń, które będą same dostosowywały się do potrzeb konkretnego członka rodziny – stwierdza Deleuil. – Będą też rozumiały coraz więcej. W przyszłości nie będziemy już mówić „ustaw temperaturę na 20 stopni", tylko „jest mi za zimno", „jest mi za ciepło" – a urządzenie samo zrozumie, co ma zrobić. Rozmowa z asystentem głosowym będzie coraz mniej przypominać wydawanie poleceń maszynie, a coraz bardziej rozmowę z żywym człowiekiem.

Inteligentne mogą być również zestawy kina domowego. Najciekawsze opcje oferowane przez producentów tych urządzeń to:

 • obsługa głosowa – użytkownik może wybierać programy czy sterować głośnością, nie używając rąk;
 • wielopokojowe nagłaśnianie – każdy z domowników może słuchać innej muzyki ze swojego głośnika, choć stanowią one część jednego systemu;
 • screen mirroring – obraz z telewizora można odtworzyć na smartfonie lub innym ekranie w domu, np. wbudowanym w lodówkę.

Inteligentne zestawy kina domowego pozwalają również swobodnie przeglądać internet na telewizorze czy dowolnym innym ekranie stanowiącym część systemu.

Automatyczne rolety, żaluzje i okna

Sterowanie roletami Velux

Panel sterujący otwieraniem i zamykaniem okna dachowego. Fot. Przemysław Zańko/Netatmo

Obsługiwanie rolet czy żaluzji za pomocą pilota, smartfona, inteligentnego włącznika czy głosu można spotkać w Polsce coraz częściej. Współczesne inteligentne domy mogą nawet robić to same – użytkownik ustawia np. preferowaną temperaturę, której przekroczenie będzie skutkowało automatycznym zasłonięciem okien. Inteligentne rolety można też połączyć z systemem alarmowym, który zareaguje na próbę otwarcia ich z zewnątrz.

Także otwieranie i zamykanie okien nie wymaga już dziś używania rąk. Na polskim rynku dostępne są okna (w tym okna dachowe) ze specjalnym silnikiem, który umożliwia ich obsługiwanie za pomocą smartfona czy głosu. Co więcej, takie inteligentne okno może być sprzężone np. z umieszczoną na zewnątrz stacją pogodową. Jeśli czujnik wykryje deszcz, zautomatyzowane okno natychmiast się zamknie. Oczywiście takie okna można również obsługiwać ręcznie.

Inteligentne stacje pogodowe

Stacja pogodowa Netatmo

Na oknie: automatyczne rolety. Na lewo od okna: tablet z aplikacją sterującą. Na prawo od okna: deszczomierz. Wysoko na ścianie nad roślinami: wiatromierz. Na prawo od drzwi wejściowych: inteligentny dzwonek z kamerą. Fot. Przemysław Zańko/Netatmo

Inteligentne stacje pogodowe umożliwiają sprawdzenie temperatury, siły wiatru i natężenia opadów w najbliższym otoczeniu budynku. Urządzenia zapisują też odczyty pogody, co umożliwia obserwowanie zmian tych zjawisk w czasie. W ten sposób np. po powrocie z urlopu można z łatwością sprawdzić, ile razy kwiaty na tarasie zostały podlane przez deszcz. Z kolei czujnik prędkości wiatru może ostrzec właściciela o niebezpiecznej wichurze w okolicy.

Największą zaletą tego typu sprzętu jest podawanie informacji pogodowych z najbliższej okolicy. Dzięki temu nawet przebywając poza domem, można sprawdzić, czy np. zapowiadany w telewizji deszcz ominął naszą okolicę. Jeśli okaże się, że było sucho, użytkownik może dzięki informacji ze stacji pogodowej np. uruchomić aplikacją automatyczne zraszacze. Część firm oferuje też możliwość podejrzenia, jaka pogoda panuje w pobliżu innych stacji pogodowych tego samego producenta (oczywiście o ile ich użytkownicy zgodzili się udostępnić takie dane). Pozwala to uzyskać szczegółową mapę lokalnej pogody.

Inteligentny dom – co przyniesie przyszłość?

Showroom Netatmo

Inteligentny dom pełen udogodnień. Warto zwrócić uwagę, jak nierzucające się w oczy są urządzenia smart home. Fot. Przemysław Zańko/Netatmo

Technologia urządzeń smart home rozwija się tak szybko, że trudno przewidzieć, jakie jeszcze wynalazki i udogodnienia mogą wkrótce pojawić się na rynku. Z pewnością jednak zainteresowanie tymi produktami cały czas rośnie. Zdaniem eksperta firmy Netatmo w ciągu kilku lat już połowa domów we Francji będzie wyposażonych w urządzenia smart home. Również Polacy coraz chętniej decydują się na zakup takiego sprzętu. Można się spodziewać, że w obliczu ogromnego zainteresowania tym rynkiem producenci będą mieli silną motywację, by oferować klientom coraz to nowe możliwości ułatwiania sobie życia. Bezpieczne wydaje się zatem założenie, że sprzęt ten będzie potrafił coraz więcej.

– Kiedyś po obudzeniu się człowiek musiał codziennie zapalić światło, włączyć ogrzewanie, otworzyć okno. W epoce urządzeń inteligentnych wszystkie te rutynowe czynności zostaną zautomatyzowane – prognozuje ekspert Netatmo. – Ale to nie wszystko. Obecnie do obsługi technologii smart potrzebna jest aplikacja. Użytkownik musi sam wprowadzić do systemu najważniejsze informacje: budzę się o takiej a takiej godzinie, wciśnięcie inteligentnego włącznika powinno wywoływać taki a taki efekt. Skonfigurowanie wszystkiego trochę trwa. Ale już za kilka lat nawet ten etap zostanie zautomatyzowany. Twój dom sam rozpozna, jakie masz potrzeby: poobserwuje twoje zachowanie przez dwa tygodnie i już będzie wiedział, o której godzinie zwykle wstajesz. I wtedy automatycznie wprowadzi ustawienia, które zwiększą twój komfort oraz bezpieczeństwo.

Niezależnie od tego, czy te prognozy się sprawdzą, można zakładać, że wraz z rozwojem technologii smart home będzie się ona stawała coraz tańsza i coraz szerzej dostępna. Takie zjawisko już można bowiem obserwować – dzisiejsze urządzenia inteligentne są sporo tańsze niż jeszcze kilka lat temu, a do tego oferują więcej możliwości. Przykładem może być sterowanie głosem, które z nowinki technologicznej błyskawicznie stało się nowym standardem.

Przeczytaj: Odkurzacz centralny. Jak go zamontować i dlaczego warto?

Wybierając urządzenia smart home, warto jednak pamiętać, że rozwój technologii przebiega w bardzo szybkim tempie. Istnieje wiele przykładów produktów smart, które w zaledwie kilka lat po wypuszczeniu na rynek stały się bezużyteczne, bo np. ich producent zbankrutował i przestały działać serwery, od których zależało prawidłowe działanie urządzeń. Zdarza się również, że firma po kilku latach przestaje aktualizować oprogramowanie jakiegoś modelu i po prostu zastępuje go nowym – klienci zostają wtedy z przestarzałym, narażonym na ataki hakerskie urządzeniem. Przed decyzją o zakupie koniecznie trzeba zatem sprawdzić opinie na temat producenta sprzętu i uzyskać jak najwięcej informacji o samym produkcie. 

Autor: Przemysław Zańko
3komentarzy
Dodaj komentarz

Komentarze (3)

บอลเต็ง1000ขอบอลเด็ดโบโบเฉิน 2001 skllราคาผลบอลเอเชียนคัพล่าสุดเฉินเหยารีวิวดิลโด้วิเคราะห๋บอลโปรแกรมฟุตบอลยูโรป้าลีกเช็คผลบอลเมื่อคืนทั้งหมดขอบอลเด็ดดูตรางบอลคืนวันนี้สกอร์สูงต่ําแม่นๆบ้านผลสดมาม่าลังละกี่บาทจัดฟันสบลึกพูลบอลล้มบอลpantipสีเชียนดูตรางบอลคืนวันนี้ผลบอลพรีเมียร์ลีกเมื่อคืนทุกคู่ลิด้ากับลิโซ่อันไหนดีกว่ากันทีเด็ดบอลเต็ง3คู่บอลสดราคาผลบอลสดวันนี้888ภาษาไทยวิเคราะห์วันนี้บ้านผลบอลวิเคราะห์ทีเด็ดบอลชุด4ตัวเน้นๆtdedบอลวันนี้ฟุตบอลคืนพรุ่งนี้ผลบอลพรีเมียร์ลีกคืนนี้วิเคราะห์บอล100วิเคราะห์บอลแม่นที่สุดในโลกลิงแฟรงค์ จับโต๊ะบอลทีเด็ดสามเซียนผลบอลเลสเตอร์เมื่อคืนwwwbaanpolballขอบอลเด็ดวิเคราะห์บอลวันนี้goalอัลเบิร์ทเดมอนเด็ดบอลคืนนี้ที่เด็ดวันนี้3ตัวบอลวันนีิ ชุดบาสnba วิเคราะห์วันนี้ราคาต่อรองบอลคืนนี้ ลิด้ากับลิโซ่อันไหนดีกว่ากัน ผลบอลเอเชียนคัพล่าสุด ที่เด็ดวันนี้3ตัว ขอบอลเด็ด tdedบอลวันนี้ทีเด้ดฟุตบอลทีเด็ดบอลยูโรทีเด็ดบอลเต็ง3คู่ทรรศนะบอลผลบอลพรีเมียร์ลีกคืนนี้wwwbaanpolball เกมตึกถล่ม ขอบอลเด็ด ผลบอลวันนี้สยามสปอร์ต ผลบอลสดวันนี้888ภาษาไทย ผลบอลวันนี้สยามสปอร์ตุ7mทีเด็ดบอลชุด4ตัววิเคราะห์วันนี้ล้มบอลpantip การเสียบยอดทุเรียนฟุตบอลวันโปรแกรมฟุตบอลคืนนี้ ล้มบอลpantip www.วิเคราะห์บอลวันนี้ บอลวันนี้แมนยู วิเคราะห์ยูโรป้าลีกคืนนี้ ทีเด็ดบอลวันน ทีเด็ดบอล7ดาว ยาเสน่ห์ประจำเดือน เชียนบอลนอกบอลชุดเด็ดๆทำนายผลบอลคืนนี้ เกมส ฟิคนารูโตะเยอรมันบอลโลก2018แพทริเซียคลาร์กสันเทพเอ็กเซลเมืองกาญจน์ยูไนเต็ด sexsy ทีเด็ดเจาะเกมส์วันนี้ผลบอลเมื่อคืนแมนยูกับเชลซีpolballcom สอนเปิดเซิฟมายคราฟ บอลชุดเด็ดๆเลย์รสเมี่ยงคําทเด็ดบอลวันนี้กราฟแบล็ควนิลาเสี่ยน็อตลวงโลกเว็บนอกวิเคราะห์บอลเมืองกาญจน์ยูไนเต็ด lucabet168 เยอรมันบอลโลก2018ทีเด็ดvipบอลเต็งสายนอกราคาโต๊ะเขียนหนังสือ ล้มบอลpantip ผลบอลเมื่อคืนแมนยูกับเชลซีมิดเดิลสโบรห์ ราคาต่อรองบอลคืนนี้คู่เด็ดคืนนี้โบโบเฉินเด็ดบอลคืนนี้ผลบอลวันนี้สยามสปอร์ตวิเคราะบอลไทยราคาบอลชุด ดาร์บี้เค้าท์ตี้ผลบอลบุนเดสลีกา2เอซ่าบัตเตอร์ฟิลด์ราคาแกลโลในวัตสันเช็คผลบอลเมื่อคืนทั้งหมด เกมตึกถล่มที่เด็ดวันนี้3ตัวผลบอลเอเชียนคัพล่าสุดบอลเทพวันนี้เด็ดบอลคืนนี้ซัมซุงอาม่าเยอรมันบุนเดสลีกา2ผลบอลบุนเดสลีกา2 สเต็ป100 smmออนไลน์ ลิด้ากับลิโซ่อันไหนดีกว่ากันฟุดบอลวันนี้เกมเรดโฟเดดเฉินเหยา โครตเซียนบอล
การเสียบยอดทุเรียน โบโบเฉิน tdedบอลวันนี้โปรแกรมฟุตบอลยูโรป้าลีกเฉินเหยาวิเคราะบอลที่แม่นที่สุด 2001 ทีเด็ดสามเซียนดูตรางบอลคืนวันนี้ ฟุตบอลคืนนี้
ราคาบอลวันนี้ทีเด็ด จัดฟันสบลึก วิเคราะห์บอล100
เซียนบอล100 พูลบอลทายบอลแม่นๆวิเคราะบอลไทยทีเด็ดบอลชุด4ตัวคู่เด็ดคืนนี้สีเชียนทีเด็ดบอลยูโร ตะรางบอลวันนี้ อัลเบิร์ทเดมอน
ผลบอลวันนี้สยามสปอร์ต สูตรทําขาหมูเยอรมัน
โบโบเฉินเด็ดบอลคืนนี้wwwbaanpolball ล้มบอลpantipทายบอลแม่นๆสยามทราเวลมาร์ทสยามทราเวลมาร์ท
อัลเบิร์ทเดมอนฟรีวิวฟุตบอลรีวิวดิลโด้อัลเบิร์ทเดมอนเฉินเหยาบอลเต็ง1000 วิเคราะห์บอลแม่นที่สุดในโลกผลบอลพรีเมียร์ลีกคืนนี้สีเชียนบ้านผลสดชุดบาสnbaขอบอลเด็ดสเต็ป100 บอลเทพวันนี้วิเคราะบอลไทยวิเคราะห์วันนี้ทีเด็ดบอลยูโร
วิเคราะห๋บอลสเต็ป100ฟุดบอลวันนี้sboibc888.comsboibc888.comโปรฟุตบอลคืนนี้แมนยูvsสโต๊คสดลิเวอร์พูลนาโปลีผลบอลพรีเมียร์ลีกคืนนี้วิเคราะบอลที่แม่นที่สุดเฉินเหยาโปรแกรมฟุตบอลยูโรป้าลีกฟุตบอลวันเตะบอลขั้นเทพ
วิเคราะห์วันนี้ เกมตึกถล่ม สีเชียนเกมส์แตะฟุตบอลทีเด้ดฟุตบอลทีเด็ดบอลชุด4ตัวผลบอลวันนี้สยามสปอร์ต 2001 จัดฟันสบลึกผลบาส7mเด็ดบอลคืนนี้ล้มบอลpantip ทีเด็ดบอลชุด4ตัวtdedบอลวันนี้บอลเทพวันนี้คู่เด็ดคืนนี้วิเคราะบอลที่แม่นที่สุดขอบอลเด็ดสีเชียนตะรางบอลวันนี้ ราคาแกลโลในวัตสัน บอลสดพรุ่งนี้สปีดบอลอังกฤษวิเคราะห์บอล100โบโบเฉินวิเคราะห๋บอลการเสียบยอดทุเรียนdjม้าคู่เว็บวิเคราะห์บอลแม่นๆskllราคาบ้านบอล69ทรรศนะบอลtdedบอลวันนี้ ุ7m จัดฟันสบลึก ชุดกีฬาฟุตบอลราคาถูก tdedบอลวันนี้ ทีเด็ดบอลชุด4ตัว โบโบเฉิน เกมส์แตะฟุตบอล วิเคราะห์บอลวันนี้goal ราคาบอลวันนี้ทีเด็ด ขอบอลเด็ด โปรแกรมฟุตบอลคืนนี้ วิเคราะบอลไทย ลิด้ากับลิโซ่อันไหนดีกว่ากัน ฟุดบอลวันนี้ ผลบอลพรีเมียร์ลีกเมื่อคืนทุกคู่ บอลสดราคา พุธสุขสันต์ วิเคราะห์บอลแม่นที่สุดในโลก
เกมตึกถล่ม ซัมซุงอาม่า คู่เด็ดคืนนี้ โบโบเฉิน ที่เด็ดวันนี้3ตัว โปรฟุตบอลคืนนี้ เฉินเหยา สีเชียน โครตเซียนบอล
บอลสดพรุ่งนี้ คู่เด็ดคืนนี้ ดาร์บี้เค้าท์ตี้
ผลบอลเลสเตอร์เมื่อคืน wwwbaanpolball แมนยูvsสโต๊คสด การเสียบยอดทุเรียน
วิเคราะบอลที่แม่นที่สุด 2001 เตะบอลขั้นเทพ ที่เด็ดวันนี้3ตัว ทรรศนะบอล
ผลบอลเอเชียนคัพล่าสุด ขอบอลเด็ด บอลเทพวันนี้ smmออนไลน์
บ้านผลสด skllราคา ทรรศนะบอล เกมเรดโฟเดด ชีวาทัยอินเตอร์เช้นจ์ ขอบอลเด็ด ทีเด็ดสามเซียน เซียนบอล100 ทีเด็ดฟุตบอลคืนวันนี้ โปรแกรมฟุตบอลยูโรป้าลีก สกอร์สูงต่ําแม่นๆ ลิงแฟรงค์ โครตเซียนบอล บอลเทพวันนี้
บอลเทพวันนี้ ฟุตบอลคืนนี้ บ้านผลสด วิเคราะบอลไทย ราคาต่อรองบอลคืนนี้ djม้าคู่ ตะรางบอลวันนี้ ชุดบาสnba ราคาบอลชุด ผลบอลวันนี้สยามสปอร์ต สกอร์สูงต่ําแม่นๆ โบโบเฉิน บอลวันนีิ ทีเด็ดบอลเต็ง3คู่ โปรแกรมฟุตบอลยูโรป้าลีก บอลวันนี้goal โครตเซียนบอล อัลเบิร์ทเดมอน ลิเวอร์พูลนาโปลี
สกอร์สูงต่ําแม่นๆ ทีเด็ดบอลชุด4ตัว เด็ดบอลคืนนี้
บอลเต็ง1000 บอลเทพวันนี้ เอซ่าบัตเตอร์ฟิลด์ วิเคราะห๋บอล เซียนบอล100 เกมส์แตะฟุตบอล ลิงแฟรงค์
เกมเรดโฟเดด wwwbaanpolball ราคาต่อรองบอลคืนนี้
ชุดกีฬาฟุตบอลราคาถูก ผลบอลสดวันนี้888ภาษาไทย ทีเด้ดฟุตบอล ดาร์บี้เค้าท์ตี้ skllราคา วิเคราะห์บอลวันนี้goal คู่เด็ดคืนนี้ วิเคราะบอลไทย sboibc888.com บ้านบอล69 ลิเวอร์พูลอาร์เซนอล wwwbaanpolball วิเคราะบอลไทย สีเชียน บ้านผลสด tdedบอลวันนี้ 2001 วิเคราะห์บอลแม่นที่สุดในโลก ล้มบอลpantip ชีวาทัยอินเตอร์เช้นจ์ ทีเด็ดบอลยูโร สีเชียน ลิด้ากับลิโซ่อันไหนดีกว่ากัน เช็คผลบอลเมื่อคืนทั้งหมด ทีเด็ดบอลชุด4ตัว บ้านผลสด ที่เด็ดวันนี้3ตัว ปอนด์ยาคอปเซ่น ดูตรางบอลคืนวันนี้
skllราคา djฟ้าใส โครตเซียนบอล สยามสปอร์ตวิเคราะห์บอล วิเคราะห์บอลแม่นที่สุดในโลก ทีเด็ดสามเซียน ขอบอลเด็ด การเสียบยอดทุเรียน การเสียบยอดทุเรียน ชุดบาสnba ขอบอลเด็ด ผลบอลเอเชียนคัพล่าสุด บอลวันนี้goal ทีเด็ดบอลชุด4ตัว อัลเบิร์ทเดมอน
ลิด้ากับลิโซ่อันไหนดีกว่ากัน ลิงแฟรงค์ เว็บวิเคราะห์บอลแม่นๆ ฟุตบอลวัน ล้มบอลpantip โปรแกรมฟุตบอลยูโรป้าลีก ชีวาทัยอินเตอร์เช้นจ์ ลิด้ากับลิโซ่อันไหนดีกว่ากัน tdedบอลวันนี้ ทายบอลแม่นๆ บอลสดพรุ่งนี้ ที่เด็ดวันนี้3ตัว บ้านบอล69 เซียนบอล100 nikeบาส วิเคราะห์บอลแม่นที่สุดในโลก บอลสดพรุ่งนี้ โปรฟุตบอลคืนนี้ โปรแกรมฟุตบอลคืนนี้ เฉินเหยา โครตเซียนบอล
ดูตรางบอลคืนวันนี้ วิเคราะบอลไทย ซัมซุงอาม่า แมนยูvsสโต๊คสด ฟุตบอลคืนพรุ่งนี้ ฟุตบอลคืนนี้ เด็ดบอลคืนนี้ วิเคราะบอลไทย วิเคราะห์วันนี้ tdedบอลวันนี้ เช็คผลบอลเมื่อคืนทั้งหมด ผลบอลวันนี้สยามสปอร์ต โบโบเฉิน ดาร์บี้เค้าท์ตี้ ตะรางบอลวันนี้
2001 ผลบอลพรีเมียร์ลีกเมื่อคืนทุกคู่ วิเคราะห์วันนี้ บอลเทพวันนี้ tdedบอลวันนี้ ผลบอลวันนี้สยามสปอร์ต เกมส์แตะฟุตบอล เด็ดบอลคืนนี้ wwwbaanpolball RB88
Alyssa, 28.12.2020, 01:06
บอลเต็ง1000เยอรมันบุนเดสลีกา2โปรแกรมฟุตบอลคืนนี้ 2001 เช็คผลบอลเมื่อคืนทั้งหมดskllราคาเฉินเหยารีวิวดิลโด้วิเคราะห๋บอลทีเด็ดบอลยูโรเช็คผลบอลเมื่อคืนทั้งหมดขอบอลเด็ดทีเด้ดฟุตบอลเยอรมันบุนเดสลีกา2ซัมซุงอาม่าบ้านบอล69ที่เด็ดวันนี้3ตัวพูลบอลทีเด็ดฟุตบอลคืนวันนี้สีเชียนคู่เด็ดคืนนี้ผลบอลพรีเมียร์ลีกเมื่อคืนทุกคู่ลิด้ากับลิโซ่อันไหนดีกว่ากันบอลสดพรุ่งนี้วิเคราะห์วันนี้แมนยูvsสโต๊คสดdjม้าคู่บ้านผลบอลวิเคราะห์ทีเด็ดบอลชุด4ตัวเน้นๆtdedบอลวันนี้ทีเด็ดบอลชุด4ตัววิเคราะบอลไทยวิเคราะห์บอล100วิเคราะบอลที่แม่นที่สุดชุดบาสnba คู่เด็ดคืนนี้ฟุตบอลวันผลบอลพรีเมียร์ลีกคืนนี้wwwbaanpolballขอบอลเด็ดwwwbaanpolballเฉินเหยาเด็ดบอลคืนนี้ที่เด็ดวันนี้3ตัวโบโบเฉิน ชุดบาสnba วิเคราะบอลไทยบ้านผลบอลวิเคราะห์ ฟุตบอลวันนี้ราคาต่อรอง skllราคา tdedบอลวันนี้ ราคาแกลโลในวัตสัน
ทรรศนะบอลsmmออนไลน์ทีเด็ดบอลยูโรผลบอลบุนเดสลีกา2สีเชียนผลบอลพรีเมียร์ลีกคืนนี้วิเคราะบอลไทย ลิด้ากับลิโซ่อันไหนดีกว่ากัน
ขอบอลเด็ด สกอร์สูงต่ําแม่นๆ ผลบอลสดวันนี้888ภาษาไทย ผลบอลวันนี้สยามสปอร์ตุ7mทีเด็ดบอลชุด4ตัววิเคราะห์วันนี้ล้มบอลpantip บ้านผลสดบอลเทพวันนี้โบโบเฉิน ล้มบอลpantip www.วิเคราะห์บอลวันนี้ บอลวันนี้แมนยู วิเคราะห์ยูโรป้าลีกคืนนี้ ทีเด็ดบอลวันน
ทีเด็ดบอล7ดาว ยาเสน่ห์ประจำเดือน เชียนบอลนอกบอลชุดเด็ดๆทำนายผลบอลคืนนี้ เกมส ฟิคนารูโตะเยอรมันบอลโลก2018แพทริเซียคลาร์กสันเทพเอ็กเซลเมืองกาญจน์ยูไนเต็ด sexsy ทีเด็ดเจาะเกมส์วันนี้ผลบอลเมื่อคืนแมนยูกับเชลซีpolballcom สอนเปิดเซิฟมายคราฟ บอลชุดเด็ดๆเลย์รสเมี่ยงคําทเด็ดบอลวันนี้กราฟแบล็ควนิลาเสี่ยน็อตลวงโลกเว็บนอกวิเคราะห์บอลเมืองกาญจน์ยูไนเต็ด lucabet168 เยอรมันบอลโลก2018ทีเด็ดvipบอลเต็งสายนอกราคาโต๊ะเขียนหนังสือ ล้มบอลpantip ผลบอลเมื่อคืนแมนยูกับเชลซีมิดเดิลสโบรห์ เว็บวิเคราะห์บอลแม่นๆคู่เด็ดคืนนี้sboibc888.comเด็ดบอลคืนนี้สกอร์สูงต่ําแม่นๆdjม้าคู่ราคาบอลชุด อัลเบิร์ทเดมอนผลบอลบุนเดสลีกา2เอซ่าบัตเตอร์ฟิลด์ผลบอลสดวันนี้888ภาษาไทยบ้านผลสด ลิด้ากับลิโซ่อันไหนดีกว่ากันทีเด็ดบอลชุด4ตัวเน้นๆทีเด็ดบอลชุด4ตัวบอลเทพวันนี้เด็ดบอลคืนนี้ซัมซุงอาม่าขอบอลเด็ดบอลสดพรุ่งนี้ ลิงแฟรงค์ ทีเด้ดฟุตบอล
ผลบอลเลสเตอร์เมื่อคืนฟุดบอลวันนี้เกมเรดโฟเดดdjฟ้าใส วิเคราะห์บอลวันนี้ฟันธง โปรฟุตบอลคืนนี้ ทีเด็ดบอลชุด4ตัว ทรรศนะบอลทีเด็ดบอลยูโรทีเด็ดบอลชุด4ตัวเน้นๆวิเคราะบอลที่แม่นที่สุด 2001
ฟุตบอลวันดูตรางบอลคืนวันนี้ ฟุตบอลคืนนี้ ราคาบอลวันนี้ทีเด็ด จัดฟันสบลึก ทีเด็ดบอลชุด4ตัว บ้านบอล69 nikeบาสโครตเซียนบอลผลบอลพรีเมียร์ลีกคืนนี้ทีเด็ดสามเซียนคู่เด็ดคืนนี้สีเชียนชีวาทัยอินเตอร์เช้นจ์
skllราคา เฉินเหยา wwwbaanpolball สูตรทําขาหมูเยอรมัน โปรแกรมฟุตบอลคืนนี้เซียนบอล100จัดฟันสบลึก ทีเด็ดฟุตบอลคืนวันนี้โครตเซียนบอลสยามทราเวลมาร์ทสยามทราเวลมาร์ท
เฉินเหยาskllราคารีวิวดิลโดุ้7mเฉินเหยาบอลเต็ง1000 nikeบาสผลบอลพรีเมียร์ลีกคืนนี้เกมส์แตะฟุตบอลผลบอลวันนี้สยามสปอร์ตชุดบาสnbaราคาแกลโลในวัตสันสเต็ป100 เด็ดบอลคืนนี้เยอรมันบุนเดสลีกา2djม้าคู่ทีเด็ดบอลชุด4ตัวเน้นๆ ฟรีวิวฟุตบอลสเต็ป100ฟุดบอลวันนี้โบโบเฉินsboibc888.comทีเด็ดบอลชุด4ตัวเน้นๆทีเด็ดบอลยูโรสูตรดีฟผลบอลพรีเมียร์ลีกคืนนี้เกมเรดโฟเดดdjฟ้าใสโปรแกรมฟุตบอลยูโรป้าลีกฟุตบอลวันบอลสดราคา บอลสดราคา wwwbaanpolball
ดูตรางบอลคืนวันนี้ฟุตบอลวันsmmออนไลน์ทีเด็ดสามเซียนผลบอลวันนี้สยามสปอร์ต 2001 wwwbaanpolballผลบาส7mดูตรางบอลคืนวันนี้สูตรทําขาหมูเยอรมัน โบโบเฉินเด็ดบอลคืนนี้บอลเทพวันนี้บอลวันนี้goalวิเคราะบอลที่แม่นที่สุดขอบอลเด็ดที่เด็ดวันนี้3ตัวเช็คผลบอลเมื่อคืนทั้งหมด แมนยูvsสโต๊คสด บอลสดพรุ่งนี้เด็ดบอลคืนนี้ผลบอลพรีเมียร์ลีกเมื่อคืนทุกคู่โปรแกรมฟุตบอลคืนนี้ฟุตบอลคืนนี้ซัมซุงอาม่าสกอร์สูงต่ําแม่นๆบ้านผลบอลวิเคราะห์ทีเด็ดบอลชุด4ตัวบ้านบอล69อัลเบิร์ทเดมอนtdedบอลวันนี้ ุ7m ที่เด็ดวันนี้3ตัว ทีเด็ดบอลวันนี้โดยสยามกีฬา
ปอนด์ยาคอปเซ่น วิเคราะห์บอล100 sboibc888.com เกมส์แตะฟุตบอล wwwbaanpolball ราคาบอลวันนี้ทีเด็ด เยอรมันบุนเดสลีกา2 ฟรีวิวฟุตบอล djม้าคู่
ผลบอลพรีเมียร์ลีกคืนนี้ ผลบาส7m เฉินเหยา วิเคราะห์วันนี้
สเต็ป100 nikeบาส wwwbaanpolball การเสียบยอดทุเรียน เด็ดบอลคืนนี้
ทีเด็ดบอลชุด4ตัว ที่เด็ดวันนี้3ตัว โปรฟุตบอลคืนนี้ ทีเด็ดบอลชุด4ตัวเน้นๆ ฟุตบอลวันนี้ราคาต่อรอง โครตเซียนบอล บอลสดพรุ่งนี้ คู่เด็ดคืนนี้ อัลเบิร์ทเดมอน ผลบอลเลสเตอร์เมื่อคืน
sboibc888.com ราคาแกลโลในวัตสัน การเสียบยอดทุเรียน เสต็ป7 2001 ลิเวอร์พูลอาร์เซนอล ทีเด็ดบอลยูโร ทรรศนะบอล ทีเด็ดบอลชุด4ตัว ราคาแกลโลในวัตสัน
ฟุตบอลวัน smmออนไลน์ วิเคราะห๋บอล บอลวันนี้goal สีเชียน เกมเรดโฟเดด แมนยูvsสโต๊คสด บอลสดพรุ่งนี้ ฟุตบอลคืนพรุ่งนี้ เซียนบอล100 ทีเด็ดฟุตบอลคืนวันนี้ โปรแกรมฟุตบอลยูโรป้าลีก ผลบอลวันนี้สยามสปอร์ต ชุดบาสnba บอลเต็ง1000 ฟุตบอลวันนี้ราคาต่อรอง เด็ดบอลคืนนี้ เด็ดบอลคืนนี้ ผลบอลวันนี้สยามสปอร์ต wwwbaanpolball ราคาต่อรองบอลคืนนี้ สกอร์สูงต่ําแม่นๆ เช็คผลบอลเมื่อคืนทั้งหมด ชุดบาสnba บอลสดพรุ่งนี้ wwwbaanpolball djม้าคู่ โปรแกรมฟุตบอลคืนนี้ ทีเด็ดบอลชุด4ตัว ผลบอลบุนเดสลีกา2 โปรแกรมฟุตบอลยูโรป้าลีก จับโต๊ะบอล รีวิวดิลโด้
เฉินเหยา สูตรดีฟ สกอร์สูงต่ําแม่นๆ ทีเด็ดสามเซียน
เด็ดบอลคืนนี้ สเต็ป100 บอลเทพวันนี้ เอซ่าบัตเตอร์ฟิลด์ วิเคราะห๋บอล เซียนบอล100 คู่เด็ดคืนนี้ ผลบาส7m
เกมเรดโฟเดด wwwbaanpolball เว็บวิเคราะห์บอลแม่นๆ ทีเด็ดบอลวันนี้โดยสยามกีฬา แมนยูvsสโต๊คสด ทีเด้ดฟุตบอล อัลเบิร์ทเดมอน บอลวันนี้goal wwwbaanpolball ดูตรางบอลคืนวันนี้ วิเคราะห์วันนี้ ฟรีวิวฟุตบอล เซียนบอล100 ลิเวอร์พูลอาร์เซนอล wwwbaanpolball ขอบอลเด็ด ฟุตบอลวันนี้ราคาต่อรอง ฟรีวิวฟุตบอล
อัลเบิร์ทเดมอน 2001 วิเคราะบอลที่แม่นที่สุด สูตรทําขาหมูเยอรมัน ชีวาทัยอินเตอร์เช้นจ์ ทีเด็ดบอลยูโร สีเชียน ผลบอลพรีเมียร์ลีกคืนนี้ ตะรางบอลวันนี้ ผลบอลพรีเมียร์ลีกเมื่อคืนทุกคู่ เช็คผลบอลเมื่อคืนทั้งหมด ที่เด็ดวันนี้3ตัว tdedบอลวันนี้ สีเชียน ผลบอลเอเชียนคัพล่าสุด djฟ้าใส วิเคราะห์บอลวันนี้ฟันธง เฉินเหยา
nikeบาส ทีเด็ดสามเซียน ราคาแกลโลในวัตสัน
ทีเด็ดบอลชุด4ตัวเน้นๆ การเสียบยอดทุเรียน ชุดบาสnba ขอบอลเด็ด ทีเด็ดบอลชุด4ตัว คู่เด็ดคืนนี้ ผลบอลพรีเมียร์ลีกเมื่อคืนทุกคู่ อัลเบิร์ทเดมอน ลิด้ากับลิโซ่อันไหนดีกว่ากัน ชุดบาสnba เว็บวิเคราะห์บอลแม่นๆ ทีเด็ดสามเซียน ทีเด็ดฟุตบอลคืนวันนี้ ฟุตบอลวัน ทีเด็ดบอลยูโร
wwwbaanpolball tdedบอลวันนี้ รีวิวดิลโด้ ทีเด็ดบอลเต็ง3คู่ ที่เด็ดวันนี้3ตัว มาม่าลังละกี่บาท เด็ดบอลคืนนี้
วิเคราะห์บอลแม่นที่สุดในโลก วิเคราะห์บอลแม่นที่สุดในโลก ขอบอลเด็ด โปรฟุตบอลคืนนี้ โปรแกรมฟุตบอลคืนนี้ สยามสปอร์ตวิเคราะห์บอล โครตเซียนบอล smmออนไลน์
วิเคราะบอลไทย ซัมซุงอาม่า ผลบอลสดวันนี้888ภาษาไทย ทีเด็ดบอลชุด4ตัว การเสียบยอดทุเรียน เด็ดบอลคืนนี้ ขอบอลเด็ด เอซ่าบัตเตอร์ฟิลด์
อัลเบิร์ทเดมอน บ้านผลสด
ผลบอลวันนี้สยามสปอร์ต
ทีเด็ดบอลชุด4ตัว ุ7m เช็คผลบอลเมื่อคืนทั้งหมด
2001 เฉินเหยา วิเคราะห์วันนี้ บอลเทพวันนี้ จัดฟันสบลึก ผลบอลวันนี้สยามสปอร์ต สีเชียน สปีดบอลอังกฤษ wwwbaanpolball RB88
Victoria, 28.12.2020, 01:07
วิเคราะห์บอลวันนี้ฟันธงเยอรมันบุนเดสลีกา2โบโบเฉิน 2001
skllราคาผลบอลเอเชียนคัพล่าสุดสยามสปอร์ตวิเคราะห์บอลรีวิวดิลโด้วิเคราะห๋บอลโปรแกรมฟุตบอลยูโรป้าลีกผลบอลวันนี้สยามสปอร์ตขอบอลเด็ดดูตรางบอลคืนวันนี้สกอร์สูงต่ําแม่นๆการเสียบยอดทุเรียนบ้านบอล69จัดฟันสบลึกวิเคราะห์บอลแม่นที่สุดในโลกทีเด็ดฟุตบอลคืนวันนี้เกมส์แตะฟุตบอลคู่เด็ดคืนนี้เฉินเหยาลิด้ากับลิโซ่อันไหนดีกว่ากันทีเด็ดบอลเต็ง3คู่บอลสดราคาราคาแกลโลในวัตสันdjม้าคู่เว็บวิเคราะห์บอลแม่นๆการเสียบยอดทุเรียนอัลเบิร์ทเดมอนทีเด็ดบอลชุด4ตัวwwwbaanpolballทีเด็ดบอลชุด4ตัววิเคราะบอลที่แม่นที่สุดชุดบาสnba บอลวันนี้goalบอลเทพวันนี้ผลบอลเลสเตอร์เมื่อคืนเกมตึกถล่มราคาบอลชุดจัดฟันสบลึกเฉินเหยาบอลเทพวันนี้ที่เด็ดวันนี้3ตัวบอลวันนีิ ชุดบาสnba djม้าคู่บ้านผลบอลวิเคราะห์ ลิด้ากับลิโซ่อันไหนดีกว่ากัน ทีเด็ดบอลชุด4ตัว tdedบอลวันนี้ ขอบอลเด็ด ทรรศนะบอลsmmออนไลน์ฟุตบอลวันผลบอลบุนเดสลีกา2เกมส์แตะฟุตบอลผลบอลพรีเมียร์ลีกคืนนี้wwwbaanpolball wwwbaanpolball
ขอบอลเด็ด ผลบอลวันนี้สยามสปอร์ต
แมนยูvsสโต๊คสด เช็คผลบอลเมื่อคืนทั้งหมดุ7mทีเด็ดบอลชุด4ตัววิเคราะห์วันนี้สูตรทําขาหมูเยอรมัน การเสียบยอดทุเรียนทีเด็ดสามเซียนฟรีวิวฟุตบอล ล้มบอลpantip www.วิเคราะห์บอลวันนี้ บอลวันนี้แมนยู วิเคราะห์ยูโรป้าลีกคืนนี้
ทีเด็ดบอลวันน ทีเด็ดบอล7ดาว ยาเสน่ห์ประจำเดือน เชียนบอลนอกบอลชุดเด็ดๆทำนายผลบอลคืนนี้ เกมส ฟิคนารูโตะเยอรมันบอลโลก2018แพทริเซียคลาร์กสันเทพเอ็กเซลเมืองกาญจน์ยูไนเต็ด sexsy ทีเด็ดเจาะเกมส์วันนี้ผลบอลเมื่อคืนแมนยูกับเชลซีpolballcom สอนเปิดเซิฟมายคราฟ บอลชุดเด็ดๆเลย์รสเมี่ยงคําทเด็ดบอลวันนี้กราฟแบล็ควนิลาเสี่ยน็อตลวงโลกเว็บนอกวิเคราะห์บอลเมืองกาญจน์ยูไนเต็ด lucabet168 เยอรมันบอลโลก2018ทีเด็ดvipบอลเต็งสายนอกราคาโต๊ะเขียนหนังสือ ล้มบอลpantip ผลบอลเมื่อคืนแมนยูกับเชลซีมิดเดิลสโบรห์ เว็บวิเคราะห์บอลแม่นๆคู่เด็ดคืนนี้sboibc888.comเด็ดบอลคืนนี้เยอรมันบุนเดสลีกา2djม้าคู่บอลสดพรุ่งนี้ ุ7mขอบอลเด็ดเอซ่าบัตเตอร์ฟิลด์ราคาแกลโลในวัตสันเช็คผลบอลเมื่อคืนทั้งหมด ลิด้ากับลิโซ่อันไหนดีกว่ากันทีเด็ดบอลชุด4ตัวเน้นๆskllราคาฟุตบอลวันนี้ราคาต่อรองเด็ดบอลคืนนี้บ้านผลสดขอบอลเด็ดบอลสดพรุ่งนี้ ลิงแฟรงค์ ทีเด้ดฟุตบอล ผลบอลเลสเตอร์เมื่อคืนลิงแฟรงค์เกมเรดโฟเดดผลบอลพรีเมียร์ลีกเมื่อคืนทุกคู่ วิเคราะห์บอลวันนี้ฟันธง ทีเด็ดบอลชุด4ตัวเน้นๆ บอลวันนีิ อัลเบิร์ทเดมอนโปรแกรมฟุตบอลยูโรป้าลีกเฉินเหยาวิเคราะบอลที่แม่นที่สุด
2001 ฟุตบอลวันดูตรางบอลคืนวันนี้
วิเคราะห๋บอล ราคาบอลวันนี้ทีเด็ด จัดฟันสบลึก ทีเด็ดบอลชุด4ตัว เซียนบอล100
nikeบาสรีวิวดิลโด้วิเคราะบอลไทยฟุตบอลคืนพรุ่งนี้คู่เด็ดคืนนี้สีเชียนแมนยูvsสโต๊คสด ตะรางบอลวันนี้
อัลเบิร์ทเดมอน ผลบอลวันนี้สยามสปอร์ต
ล้มบอลpantip โบโบเฉินเซียนบอล100วิเคราะห์บอลวันนี้goal ล้มบอลpantipทายบอลแม่นๆสยามทราเวลมาร์ทสยามทราเวลมาร์ท
ุ7mฟรีวิวฟุตบอลโครตเซียนบอลอัลเบิร์ทเดมอนทีเด็ดบอลชุด4ตัวเน้นๆวิเคราะห์บอลวันนี้ฟันธง วิเคราะห์บอลแม่นที่สุดในโลกผลบอลเลสเตอร์เมื่อคืนสีเชียนบ้านผลสดพุธสุขสันต์ผลบอลบุนเดสลีกา2ชุดบาสnba บอลเทพวันนี้เยอรมันบุนเดสลีกา2djม้าคู่ทีเด็ดบอลยูโร บ้านผลสดพุธสุขสันต์ชุดกีฬาฟุตบอลราคาถูกโบโบเฉินผลบอลวันนี้สยามสปอร์ตทีเด็ดบอลชุด4ตัวเน้นๆทีเด็ดบอลยูโรสูตรดีฟwwwbaanpolballบอลสดราคาเฉินเหยาโปรแกรมฟุตบอลยูโรป้าลีกฟุตบอลวันเตะบอลขั้นเทพ วิเคราะห์วันนี้ wwwbaanpolball ดูตรางบอลคืนวันนี้คู่เด็ดคืนนี้ดูตรางบอลคืนวันนี้ฟุตบอลคืนพรุ่งนี้ผลบอลวันนี้สยามสปอร์ต 2001 wwwbaanpolballฟุดบอลวันนี้เด็ดบอลคืนนี้ล้มบอลpantip ทีเด็ดบอลชุด4ตัวปอนด์ยาคอปเซ่นลิด้ากับลิโซ่อันไหนดีกว่ากันบอลวันนี้goalเสต็ป7บอลสดพรุ่งนี้ดูตรางบอลคืนวันนี้skllราคา แมนยูvsสโต๊คสด
บอลสดพรุ่งนี้ฟุตบอลคืนนี้วิเคราะห์บอล100ฟรีวิวฟุตบอลฟุตบอลคืนนี้การเสียบยอดทุเรียนสกอร์สูงต่ําแม่นๆบ้านผลบอลวิเคราะห์skllราคามาม่าลังละกี่บาทอัลเบิร์ทเดมอนtdedบอลวันนี้ เฉินเหยา tdedบอลวันนี้
ชุดกีฬาฟุตบอลราคาถูก ปอนด์ยาคอปเซ่น ผลบอลพรีเมียร์ลีกเมื่อคืนทุกคู่ sboibc888.com เกมส์แตะฟุตบอล wwwbaanpolball ลิเวอร์พูลนาโปลี
วิเคราะบอลไทย โปรแกรมฟุตบอลคืนนี้ djม้าคู่ ผลบอลเลสเตอร์เมื่อคืน ฟุดบอลวันนี้
ผลบอลพรีเมียร์ลีกเมื่อคืนทุกคู่ บอลสดราคา
พุธสุขสันต์ พูลบอล เกมตึกถล่ม บ้านผลสด คู่เด็ดคืนนี้
ทีเด็ดบอลชุด4ตัว สีเชียน
ทีเด็ดบอลชุด4ตัวเน้นๆ ทีเด็ดบอลชุด4ตัวเน้นๆ
ฟุตบอลวันนี้ราคาต่อรอง ทายบอลแม่นๆ ผลบอลบุนเดสลีกา2 คู่เด็ดคืนนี้ อัลเบิร์ทเดมอน ผลบอลเลสเตอร์เมื่อคืน ผลบอลวันนี้สยามสปอร์ต ผลบอลสดวันนี้888ภาษาไทย การเสียบยอดทุเรียน
วิเคราะห์บอลแม่นที่สุดในโลก 2001 เตะบอลขั้นเทพ ที่เด็ดวันนี้3ตัว tdedบอลวันนี้ ผลบอลเอเชียนคัพล่าสุด ราคาแกลโลในวัตสัน
ทีเด็ดสามเซียน ดูตรางบอลคืนวันนี้ ฟรีวิวฟุตบอล บอลวันนี้goal เกมส์แตะฟุตบอล บอลสดราคา แมนยูvsสโต๊คสด ราคาบอลชุด ทีเด็ดสามเซียน มาม่าลังละกี่บาท ล้มบอลpantip โปรแกรมฟุตบอลยูโรป้าลีก
ผลบอลวันนี้สยามสปอร์ต ชุดบาสnba โครตเซียนบอล ลิด้ากับลิโซ่อันไหนดีกว่ากัน เซียนบอล100 เด็ดบอลคืนนี้ ผลบอลวันนี้สยามสปอร์ต วิเคราะบอลไทย ราคาต่อรองบอลคืนนี้
djม้าคู่ skllราคา ชุดบาสnba ราคาบอลชุด
wwwbaanpolball djม้าคู่ โบโบเฉิน โบโบเฉิน บอลสดพรุ่งนี้ ฟุตบอลวัน จับโต๊ะบอล โครตเซียนบอล อัลเบิร์ทเดมอน
สูตรดีฟ เยอรมันบุนเดสลีกา2 ทีเด็ดบอลชุด4ตัว เด็ดบอลคืนนี้ สเต็ป100 ลิด้ากับลิโซ่อันไหนดีกว่ากัน
วิเคราะห์วันนี้ ฟุตบอลคืนนี้ เด็ดบอลคืนนี้ คู่เด็ดคืนนี้
ผลบาส7m เกมเรดโฟเดด ลิด้ากับลิโซ่อันไหนดีกว่ากัน
เว็บวิเคราะห์บอลแม่นๆ
ชุดกีฬาฟุตบอลราคาถูก ราคาแกลโลในวัตสัน ดูตรางบอลคืนวันนี้ ดาร์บี้เค้าท์ตี้ ฟรีวิวฟุตบอล วิเคราะห์บอลวันนี้goal ดูตรางบอลคืนวันนี้ วิเคราะบอลไทย โบโบเฉิน มาม่าลังละกี่บาท ลิเวอร์พูลอาร์เซนอล wwwbaanpolball ขอบอลเด็ด
สีเชียน บ้านผลสด อัลเบิร์ทเดมอน 2001 วิเคราะบอลที่แม่นที่สุด ล้มบอลpantip ชีวาทัยอินเตอร์เช้นจ์ ที่เด็ดวันนี้3ตัว ทรรศนะบอล ผลบอลเลสเตอร์เมื่อคืน ตะรางบอลวันนี้
วิเคราะห์บอล100 ผลบอลวันนี้สยามสปอร์ต
จัดฟันสบลึก tdedบอลวันนี้ ดูตรางบอลคืนวันนี้
ผลบอลเอเชียนคัพล่าสุด djฟ้าใส โครตเซียนบอล
เฉินเหยา วิเคราะห์บอลแม่นที่สุดในโลก
บอลเทพวันนี้ ผลบอลบุนเดสลีกา2 การเสียบยอดทุเรียน บ้านผลสด สเต็ป100 ผลบอลบุนเดสลีกา2 skllราคา
จับโต๊ะบอล ผลบอลพรีเมียร์ลีกเมื่อคืนทุกคู่ อัลเบิร์ทเดมอน ผลบอลเลสเตอร์เมื่อคืน
ลิงแฟรงค์ ราคาต่อรองบอลคืนนี้
ทีเด็ดสามเซียน
ล้มบอลpantip ฟุตบอลวัน ชีวาทัยอินเตอร์เช้นจ์ ลิด้ากับลิโซ่อันไหนดีกว่ากัน เด็ดบอลคืนนี้ โครตเซียนบอล บอลสดพรุ่งนี้ สีเชียน เซียนบอล100
บอลเทพวันนี้ พูลบอล วิเคราะบอลที่แม่นที่สุด ราคาบอลชุด การเสียบยอดทุเรียน ฟรีวิวฟุตบอล เฉินเหยา
บอลเต็ง1000 smmออนไลน์ ผลบอลพรีเมียร์ลีกคืนนี้ การเสียบยอดทุเรียน ราคาแกลโลในวัตสัน ฟุตบอลคืนพรุ่งนี้ วิเคราะห๋บอล ดูตรางบอลคืนวันนี้ วิเคราะบอลไทย บอลสดราคา อัลเบิร์ทเดมอน เช็คผลบอลเมื่อคืนทั้งหมด เยอรมันบุนเดสลีกา2 โบโบเฉิน ุ7m ตะรางบอลวันนี้ 2001
เฉินเหยา วิเคราะห์วันนี้ ฟุตบอลวันนี้ราคาต่อรอง tdedบอลวันนี้ ผลบอลวันนี้สยามสปอร์ต สีเชียน เด็ดบอลคืนนี้ จัดฟันสบลึก RB88
Bennett, 28.12.2020, 01:09